วันที่ 19 สิงหาคม 2562 นายทรงศักดิ์ พูลบุญ เจ้าพนักงานสัตวบาลชำนาญงาน ปฏิบัติราชการแทนปศุสัตว์อำเภอเมืองชุมพร พร้อมด้วย นายสุเทพ ไล่กสิกรรม เจ้าพนักงานสัตวบาลอำเภอเมืองชุมพร น.ส.ปิยมาภรณ์ เวียนรอบทิศ ตำแหน่งจ้างเหมาช่วยงานด้านสัตวแพทย์ นายสมพร ตรีทอง อาสา ASF ปฏิบัติงานลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมเกษตรกรผู้เลี้ยงสุกรรายย่อย โดยได้ให้คำแนะนำเกี่ยวกับโรคอหิวาต์แอฟริกาในสุกรและบันทึกข้อมูลพื้นฐาน พิกัดฟาร์ม และประเมินความเสี่ยงจากโรคระบาดต่างๆ ในระบบ E -Smart+ ให้แก่เกษตรกร ในพื้นที่ หมู่ 6 ตำบลนาชะอัง อำเภอเมืองชุมพร
-เกษตรกร จำนวน 2 ราย
-สุกรพ่อพันธุ์ จำนวน - ตัว
-สุกรแม่พันธ์ุ จำนวน - ตัว
-สุกรขุน จำนวน 334ตัว
-ลูกสุกร จำนวน - ตัว
รวมสุกรทั้งหมด 334 ตัว
จากการตรวจเยี่ยมไม่พบสัตว์ป่วย/ตาย ผิดปกติแต่อย่างใด
https://pvlo-cmp.dld.go.th/index.php/th/news-menu-2/livestock-news-menu/1375-asf#sigFreeIdfe21a514ef
ที่มาของข้อมูล : สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเมืองชุมพร